वर्ल्डकप 2023 मध्ये वेस्ट इंडीज कोठे आहे विश्वचषक स्पर्धेमध्ये वेस्ट इंडीज नसण्याचे कारण.

वर्ल्डकप 2023 मध्ये वेस्ट इंडीज कोठे आहे विश्वचषक स्पर्धेमध्ये वेस्ट इंडीज नसण्याचे कारण.

आता अनेक क्रिकेटप्रेमींना एका प्रश्नाची चिंता सतावत आहे आणि तो म्हणजे २०१२ आणि २०१६ मध्ये विश्वविजेता असलेला वेस्ट इंडिजचा संघ यावेळी खेळल्या जाणाऱ्या पुरुषांच्या वनडे क्रिकेट विश्वचषक २०२३ चा भाग का नाही.

एकदिवसीय क्रिकेटचा महाकुंभ सध्या भारतात जोरात सुरू आहे. हा क्रिकेट फिव्हर सर्वांच्या डोक्यात पोहोचला आहे. भारत, पाकिस्तान, ऑस्ट्रेलिया, इंग्लंड, श्रीलंका, दक्षिण आफ्रिका, न्यूझीलंड, नेदरलँड, अफगाणिस्तान, बांगलादेश हे दहा संघ पुरुषांच्या एकदिवसीय क्रिकेट विश्वचषकात सहभागी होणार आहेत.

वेस्ट इंडिज संघ पुरुषांचा एकदिवसीय क्रिकेट विश्वचषक याबद्दल सविस्तर माहिती घेऊया. जर आपण आयपीएलबद्दल बोललो, तर हेटमायर, जेसन होल्डर, निकोलस पूरन, आंद्रे रसेल, किरॉन पोलार्ड आणि इतर अनेक नावे आहेत ज्यांनी आयपीएलमध्ये आपली छाप सोडली आहे.

T20 Premier League मध्ये आहेत खेळाडू व्यस्त

ख्रिस गेल युनिव्हर्स बॉस म्हणून ओळखला जातो. ज्या वेस्ट इंडिज संघाने जगाला आपली दहशत दाखवली होती, त्याची अवस्था आज खूपच वाईट झाली आहे.

२०२३ मध्ये भारतात खेळल्या जाणाऱ्या पुरुषांच्या एकदिवसीय विश्वचषक क्रिकेट स्पर्धेचा वेस्ट इंडीज भाग बनलेला नाही. सर्वसामान्य क्रिकेटप्रेमींना याचे कारण नक्कीच जाणून घ्यायचे असेल.

T20 Premier League: क्रिकेटचा हा आविष्कार खूप लोकप्रिय झाला आहे. T20 हा क्रिकेटचा वेगवान फॉर्मेट आहे जो जगाला आवडतो. त्यामुळेच वेस्ट इंडिज क्रिकेट संघाची अवस्था बिकट झाली आहे. वेस्ट इंडिजचे अनेक मोठे खेळाडू वर्षभर T20 प्रीमियर लीगमध्ये खेळत असतात. आता वेस्ट इंडिजकडे विश्वचषक खेळण्यासाठी दर्जेदार खेळाडू उपलब्ध नाहीत.

आयपीएलमध्ये राजस्थान रॉयल्स संघाने वेस्ट इंडिजच्या शिमरॉन हेटमायरला ८.५ कोटी रुपयांमध्ये करारबद्ध केले आहे. दुसरीकडे, वेस्ट इंडिजच्या आंद्रे रसेलला वार्षिक 16 कोटी रुपये मिळतात. त्यामुळे याच आर्थिक गणितामुळे आता या खेळाडूंना वेस्ट इंडिज संघाकडून खेळणे अशक्य झाले आहे.

देशासाठी खेळण्याची आवड महत्त्वाची आहे

आपल्या देशासाठी खेळणे हा मोठा सन्मान आहे. पण यासोबतच पैसाही महत्त्वाचा आहे. जर तुम्हाला योग्य मोबदला मिळाला तर तुम्ही समाधानी राहाल. परदेशात सुरू असलेल्या विविध T20 क्रिकेट प्रीमियर लीगमध्ये वेस्ट इंडिजच्या खेळाडूंना जास्त मानधन मिळते.

कदाचित त्यामुळेच आंद्रे रसेल, शेमरॉन हेटमायर किंवा सुनील नारायण सारखे सक्षम खेळाडू आता क्रिकेट वेस्ट इंडिज बोर्डाकडे नाहीत. हे खेळाडू वर्षभर विविध क्रिकेट लीगशी निगडीत आहेत, त्यामुळे या सर्व क्रिकेटपटूंनी वेस्ट इंडिज क्रिकेटला स्वेच्छेने अलविदा केला आहे.

वेस्ट इंडिजचा संघ लहान कॅरेबियन देशांना एकत्र करून तयार करण्यात आला आहे. खेळाडूंना आपल्या देशाऐवजी वेस्ट इंडिज संघाच्या नावावर खेळावे लागते. देशासाठी खेळण्यासाठी लागणारी तळमळ या खेळाडूंमध्ये दिसत नाही, हेही एक कारण असू शकते.

खेळाडूंना वेस्ट इंडिज बोर्डाकडून किती पगार मिळतो?

वेस्ट इंडिज बोर्डाकडून खेळाडूंना मिळणारे मानधन खूपच कमी आहे. हेच खेळाडू परदेशात जाऊन लीग मॅचेस खेळले तर ते या रकमेच्या तिप्पट ते चारपट कमावतात आणि हेच मुख्य कारण आहे की वेस्ट इंडिजचे खेळाडू विविध लीग मॅचेस खेळताना दिसतात.

वेस्ट इंडिज क्रिकेट बोर्ड खेळाडूंना जेवढे वार्षिक पगार देत आहे, त्यापेक्षा अवघ्या सहा महिन्यांत ते वेगवेगळ्या देशांतील क्रिकेट लीग खेळून अधिक कमाई करत आहेत.

बोर्डाने क्रिकेटपटूंच्या पगाराचे योग्य व्यवस्थापन केले असते तर कदाचित आज वेस्ट इंडिजचा संघ एकत्र खेळताना दिसला असता.

एक काळ असा होता की संपूर्ण जग वेस्ट इंडिजला घाबरत होते. जर नवीन खेळाडू संघात सामील झाला, तर वेस्ट इंडिजसोबत खेळल्यास त्याची सुरुवातीची क्रिकेट कारकीर्द बिघडू शकते, अशी भीती त्याला वाटत होती.

आता अशी वेळ आली आहे की जर एखादा नवा खेळाडू संघात सामील झाला तर त्याला सर्वात आधी वेस्ट इंडिजसोबत खेळायला आवडेल ज्यामुळे त्या खेळाडूचे करिअर घडू शकेल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *